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Kwa maelezo zaidi 

wasiliana na: 

UVUNAJI  

Maelezo ya kilimo cha AlizetiMaelezo ya kilimo cha AlizetiMaelezo ya kilimo cha AlizetiMaelezo ya kilimo cha Alizeti    

Vuna alizeti iliyokomaa.  Dalili yake ni         

mabadiliko ya rangi ya kichwa cha mmea 

wa alizeti toka rangi ya kijani kuwa njano 

iliyoiva na kuelekea kahawia.  Kata vichwa 

kisha anika juani vikauke    vizuri mpaka 

mbegu inapodondoka bila kuipiga sana.  

Pigapiga, pepeta.  Kama haijakauka vizuri, 

endelea kuanika baada ya kupigapiga.    

 

Hifadhi katika gunia kwenye sehemu kavu 

(panga magunia juu ya mbao).  Jiepushe 

na panya kwenye stoo. 

Ukifuata haya maelekezo vizuri, tegemea 

kuvuna gunia 10 mpaka 16 katika ekari 

moja, na hata zaidi ya hapo kutegemea 

aina ya mbegu na menejimenti ya shamba 

husika na kiasi cha mvua na mtawanyiko 

wake katika msimu husika. 
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Soko la Uhakika ni Mali



Alizeti ni zao la mbegu za mafuta linalomea vizuri 

katika sehemu za joto na za baridi    kiasi pia.  Zao 

hili hulimwa zaidi kibiashara na mbegu zake hukamu-

liwa mafuta ya chakula.  Mashudu yake ni lishe nzuri 

(protein) kwa ajili ya mifugo. 

Udongo unaofaa ni wa mboji, wenye kina kirefu.  Hai-

hitaji mvua nyingi hasa      wakati inakomaa, lakini 

inahitaji unyemvu wa kutosha wakati inakua na kutoa 

maua.  Kama ilivyo  katika zao la mahindi alizeti ina 

mbegu inayochukua muda mrefu (miezi 5) na ya muda 

mfupi (miezi 3 hivi). 

Lima shamba kwa kutifua sana na kupiga haro ili kuua 

magugu yote angalau wiki 2—4 kabla ya kupanda.  

Kama udongo umechoka, ongeza samadi kwa wingi 

kabla ya kupiga haro.   

 

Jitahidi kupanda mbegu bora kila wakati.  Muulize 

Bwanashamba wako akufafanulie swala hilo.  Kwa    

sehemu zenye mvua kidogo, sia mbegu mara tu mvua 

zinapoanza. Kwa sehemu zenye mvua nyingi, sia wakati 

mvua nyingi za kwanza zimepita. Panda mbegu mbili 

kila shimo. Nafasi kati ya mstari moja hadi unaofuata 

ni sentimeta 75 (mstari hadi mstari) kwa sentimeta 

30 (shimo hadi shimo).  Kina ni 2.5 cm – 5 cm.   Ekari 

moja itahitaji kilo 2 ya mbegu chotara.  Wiki moja 

baada ya kuotesha kagua shamba na rudishia mbegu 

katika mashimo pale ambapo  haikuota, ili ujazo wa 

mimea shambani usipungue.  Unaweza pia kusia mbegu 

kwa kutumia jembe la    maksai.  Panda mbegu mfu-

lilizo kwa kila mstari wa 4.  Panda mbegu moja moja 

umbali sawa na wa  maharagwe (cm 15—20).  Palizi 

kwenye alizeti ni  muhimu kwa wakati kama ilivyo 

kwenye shamba la mahindi. 

UTANGULIZI WADUDU NA MARADHI SHAMBANI 

KUPANDA MBEGU 

                                                                                                                                                                                                    

KUTAYARISHA SHAMBA 

Wadudu/ 

Maradhi 

Dalili Zake Kuzuia/tiba 

  

Sota (Cutworms) 

 

Wanakata miche ikiwa michanga 

• Panda mbegu iliyochanganywa na dawa.Nyunyuzia 

thiodan EC; Sevin 85% EC, kama uharibifu ni 

mkubwa. 

Panya (pia ndege 

aina ya kwale na 

kanga) 

Hufukua mbegu shambani baada 

ya kupanda na kuzila. 

• Changanya pumba, chenga na sumu ya panya kisha 

sambaza ukingoni/mipakani mwa shamba 

• Mbegu ikinyeshewa na mvua mara baada ya kusia 

uharibifu huwa mdogo, kwani haifukuliwi kirahisi na 

wanyama au ndege waharibifu. 

Funza wa majani na 

wadudu kadhaa 

wanaokula majani 

pamoja na inzi we-

upe. 

Hukatakata na kutoboa, majani.  

Majani kujikunja.  Inzi weupe 

hufyonza maji ndani ya mmea 

unaokua, na kusababisha  unya-

fuzi na maradhi. 

• Tumia decis, thiodan, actellic EC.  Soma kwenye 

pakiti jinsi ya kutumia dawa.  Dawa hizi hutumika 

pale ambapo uharibifu ni mkubwa shambani. 

Kuoza ka shina 

mizizi au kichwa 

cha mmea wa al-

izeti. 

(Sclerotinia root 

stem / head rot)  

Kuoza kwa mizizi, shina na ki-

chwa. 

• Tumia  mbegu bora iliyochanganywa na dawa maa-

lum.Badilisha mazao shambani, usiotshe alizeti kila 

mwaka kwenye shamba moja (Crop Rotation).Baada 

ya kuvuna, choma moto mabua na vichwa vyote, ili 

kuvunja ule mzunguko wa maisha ya wadudu wa-

haribifu na vimelea vya maradhi. 

Ndege wanao kula 

mbegu hususan 

njiwa mwitu, 

kwelea n.k. 

Wanakula mbegu zote hasa wa-

kati bado changa.Ndege waweza 

kusababisha hasara kubwa 

kufikia kushindwa kuvuna hata 

kidogo (Hasara ya asilimia mia 

moja). 

• Otesha alizeti wakati mmoja kwa wingi katika eneo 

moja—Kijijini kwenu, ndege wapigwe vita kila mahali. 

• Panda mbegu inayokomaa kipindi kimoja, na inayo-

inama vichwa—wakati wa kukomaa. 

• Panda wakati unaostahili, usichelewe sana wala ku-

wahi sana 

• Linda ndege mara tu mbegu zinapozaliwa mpaka ku-

komaa kabisa. (mwezi 1 au zaidi kabla ya kuvuna). 

• Usipande alizeti karibu na pori, vichaka, msitu wana-

koishi ndege kwa wingi. 


